ĐH Nông Nghiệp
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  

Calendar Calendar

Thống Kê
Hiện có 4 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 4 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 44 người, vào ngày Tue Oct 15, 2013 10:37 pm
Statistics
Diễn Đàn hiện có 146 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: le thanh quang

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 44 in 41 subjects

Bài học và kinh nghiệm cá nhân

Go down

Bài học và kinh nghiệm cá nhân Empty Bài học và kinh nghiệm cá nhân

Bài gửi by Admin Tue Oct 15, 2013 3:07 pm

Bài học và kinh nghiệm cá nhân của Dì Còi về công việc

* Chỉ một lần thi thôi nhưng mình cũng đang tích cóp lại được kha khá kinh nghiệm mà có lẽ sẽ giúp ích được chút ít cho mọi người, nhưng ai thực sự muốn thi đỗ vào nhà nước, tìm bến đỗ bính an sau một thời gian bôn ba chinh chiến ngoài xã hội.

* Một lời khuyên chân thành đó là, hãy đi làm ngoài ít nhất 1 năm rồi hãy vào NN, tuy nhiên thời gian này bao lâu còn tùy vào rất nhiều yếu tố khác nữa, đặc biệt là yếu tố cơ hội.
Cánh cửa nhà nước đang hẹp dần, năm nay CQNN bạn muốn vào tuyển gọi là cũng đông thì bạn nên thi ngay và luôn vì có thế năm sau nó tuyển ít đi rất nhiều hoặc thậm chí là không tuyển. Không có gì để nói mạnh về CQNN cả, chính trường nội bộ thay đổi liên tục, hơn nữa vấn đề tuyển dụng luôn là vấn đề nhạy cảm tuyệt mật, không phải ai cũng tiếp cận được, mà ai dám đảm bảo là thông tin bạn biết hoàn toàn chính xác??? Uh thì bạn quen biết ai đấy, thậm chí gọi là có chức sắc trong đó (Trừ khi là con cháu ông giám đốc của cả đơn vị đó) nhưng hãy tìm và nắm bắt lấy cơ hội hiện hữu trước mặt thay vì chờ đợi một cơ hội mơ hồ ở một chốn xa xăm nào đó. Ok, bạn có thể chờ nếu nghì là nó chắc chắn nhưng trong thời gian đó, hãy tìm việc gì ý nghĩa mà làm, để học hỏi, trải nghiệm và để trưởng thành, chuẩn bị cho một cuộc sống phức tạp trong môi trường nhà nước để tránh bị sốc và chán nản thời gian đầu nếu bạn có thể bước qua cánh cảnh vào.

* Một năm này có thể bạn không kiếm được nhiều tiền thậm chí là còn phải nhờ sự trợ giúp của bố mẹ nhưng tin mình đi, nó đáng lắm, đừng ngần ngại dư luận xã hội, bạn có còn cả đời người phía trước để chứng minh cho họ thấy bản lĩnh và năng lực của mình. Và hãy coi đó, dư luận xã hội như là 1 động lực để bạn vững bước đi lên. Có nhiều con đường đi đến thành công, tìm ra con đường của riêng mình là hạnh phúc nhất. Một lưu ý là có thể bạn thích, bạn muốn cái này cái kia, nhưng nên nhớ không phải bạn cứ muốn, cứ thích là được, đôi lúc hãy tự hài lòng với cuộc sống hiện tại một chút, tạm thời chấp nhận cái thực tại nhất thời bạn chưa thay đổi này để không thấy chán chường, để dưỡng sức cho một chặng đường dài sau này.

* Nếu bạn quyết tâm, hãy dấn thân cả đời với giấc mơ với con đường bạn đã chọn, dù là mệt mỏi và dù rằng bạn chưa biết nó sẽ dẫn đến đâu vì chắc chắn nếu bạn cứ đi và không từ bỏ nó, bạn sẽ đến đích, hãy tin rằng trời sẽ không phụ lòng người, bạn sẽ được đền bù xứng đáng với những cố gắng nỗ lực bạn bỏ ra, quy luật Trade off mà. Bạn sẽ thấy rất vui, và thấy cuộc sống này rất ý nghĩa - với mình điều quan trọng trong đời con người đó là tìm ra ý nghĩa cuộc sống của mình, mình sống để làm gì? Đừng vội cười vì hãy tự hỏi lại bản thân xem, bạn có thực sự biết mình học để làm gì, làm việc vì cái gì hay không? Hay chỉ đơn giản là học để lấy kiến thức và đi làm để kiếm tiền? Bản thân mình đã không ít lần tự hỏi bản thân và trong mỗi giai đoạn khác nhau của cuộc đời mình lại có những câu trả lời không giống nhau. Và đến giờ có lẽ mình đã tìm được nó nhưng biết đâu chỉ một thời gian nữa, khi thấy nhàm chán với cuộc sống hiện tại lúc đó, mình sẽ tìm ra mục tiêu mới của đời mình để cảm nhận rằng mình vẫn đang sống, chứ không đơn thuần là tồn tại.

* Khoảng thời gian bạn trải nghiệm cuộc sống xã hội đó sẽ giúp bạn hiểu rằng tình không như thơ và đời thi không như mơ. Hãy làm điều mình thích, dù là mọi người hay thâm chí bạn thấy nó có hơi điên rồ một chút, nhưng bạn thích nó thì còn ngần ngại gì nào? Từ kinh nghiệm ít ỏi của bản thân, mình thấy các bạn nên lưu ý những điểm sau:
Có thể bạn không nhận lại nhiều như bạn những tưởng, cuộc sống thực tại nó phũ phàng lắm, thế nên ngay từ đầu đừng quá hi vọng viển vông, chỉ nên đặt niềm tin vào chính bản thân mình, nỗ lực vươn lên để đạt được những điều bạn khiến bạn vui vẻ, hài lòng (nhỏ nhoi thôi nha). Đó là bài học đời đầu tiên. Bạn mới ra trường, bạn nghĩ bạn là ai, bạn sẽ cống hiến được gì, giá trị bạn mang lại cho tổ chức, doanh nghiệp đó là bao nhiêu rồi hãy định giá bản thân khi đưa ra mức lương hợp lý. Đề xuất mức lương là một nghệ thuật và cần cân nhắc đến nhiều yếu tố, mình đã thấm thía bài học này không dưới hai lần rồi. Cân nhắc cả về vấn đề tổ chức, quy mô, khả năng chi trả của họ nữa nhé. Mình thấy rất buồn cười khi mọi người cứ hỏi mình làm bên NGO lương mấy ngàn, haha. Cảm ơn mọi người đã đánh giá mình cao thế, nếu họ có trả mình nghìn thôi mình cũng ko dám nhận, vì chắc chắn sức mình hiện tại chưa tới để có thể đảm nhiệm trách nhiệm công việc tương ứng. Nếu tiếp tục con đường NGO, đó sẽ là mức lương mong muốn của mình trong ít nhất 5 năm tới.

* Đừng nghĩ bạn giỏi, xã hội nhiêu người giỏi lắm, bạn chỉ là một hạt cát trong sa mạc thôi. Đừng nghĩ mình tốt nghiệp bằng giỏi của trường danh tiếng là giỏi, đừng nghĩ mình hoạt động ngoại khóa tốt, giữ chức vụ này kia trong một CLB nào đó mà tự hào. Ngoài kia có cả ngàn người như bạn mới bước ra từ ghế giảng đường và có vạn người họ không xuất sắc như bạn, nhưng họ có kinh nghiệm, vốn sống. Kinh nghiệm mới đáng quý, không dung tiền mua được, nếu muốn thành công trong việc tìm việc làm, hãy chứng minh là bạn hơn họ, không phải ở kiến thức sách vở mà ở khả năng xử lý công việc. Ta vào làm việc thì đánh giá ta là chất lượng công việc, vấn đề bạn giải quyết được, không phải ở lời nói ba hoa chích chòe, ngày xưa em học này, học kia. Thực tế và sách vở không giống nhau. Nhưng điều đó không có nghĩa học không quan trọng. Nó rất quan trọng, bạn biết cách học, sẽ tìm được cách vận dụng nó một cách phù hợp trong môi trường làm việc một cách thích hợp để tìm được cách giải quyết vấn đề tối ưu. Chắc chắn là bạn không học được cái này, bạn sẽ học được cái khác, và điều đó tùy ở bạn, không phải ở thầy cô, hay giáo trình.

* Hãy học cách kiềm chế bản thân, điều chỉnh lại hành vi ứng xử, đây là lỗi mà hầu hết các bạn mới ra trường đều mắc phải. Nhưng đừng lo lắng, ai cũng phải thế để trưởng thành, và mất bao lâu điều chỉnh nó là tùy ở bạn, nếu bạn có ý thức, cái tôi cá nhân không quá cao, sẽ nhanh thôi. Bạn học hỏi cái này nhanh, bạn sẽ thành công sớm. Đừng có cãi sếp, đừng thể hiện thái độ một cách thái quá và kiên định cố chấp không cần thiết. Biết mình biết ta, thẳng thắn nhận lỗi, biết khi nào cần lùi, cần tiến. Bạn mới vào, nên lắng nghe. Hiện tại mình tự nhận là sau 1 năm, sau khi n lần cãi nhau nảy lửa tay đôi có, tranh luận với sếp già đại ca ế vợ đẹp zai người Ý gốc Pháp, mình đã biết điều chỉnh lại cách thức nói chuyện, truyền đạt thông tin: cùng một ý, diễn đạt như thế nào để phù hợp và khiến người nghe thấy thuận tai. Sắp tới phải học thêm xem nên nói gì và không nên nói gì. Có lẽ cần một bài học để đời để thấm thía nó, và ý thức triệt để về nội dung vấn đề mình nói. Nhưng hi vọng bài học đó sẽ không đến từ chính người bạn của mình Wink

* Luôn luôn có ý thức học hỏi, sẵn sàng hỗ trợ, cẩn thận khi làm bất cứ điều gì và học cách chú ý xung quanh, điều này rất nhỏ nhưng nó sẽ khiến bạn khác với những người cùng vào khác, được thiện cảm với với sếp, đồng nghiệp. Đây cũng là một trong những yếu tố giúp mình có thể gần gũi hơn với các anh chị đồng nghiệp, các chú bác bên đối tác và giữ được mối quan hệ thân thiết gần gũi với họ ngay cả khi đã không còn chính thức ở trong ngôi nhà Red Cross ấy nữa.

* Một kinh nghiệm của mình cho các bạn đang và muốn trải nghiệm cuộc sống tự lập bôn ba này là hãy tự mình tìm ra cơ hội cho mình, vươn lên bằng sức mình dù là mất thời gian nhưng đừng từ bỏ. Thời gian đầu hãy cố gắng tự đảm bảo một phần chi phí sinh hoạt của bản thân bằng cách này hay cách khác do bạn lựa chọn và quyết định và đừng ngần ngại khi phải xin trợ giúp từ bố mẹ. Bố mẹ đã nuôi bạn bao nhiêu năm học hành đèn sách dùi mãi kinh sử, thì thêm 1 năm trải nghiệm trường đời. Nếu bạn thấy áy náy, có lỗi với họ, hãy nỗ lực hơn nữa để có thể sớm có được những thành quả bước đầu, để đến đáp lại đấng sinh thành. Hoặc hãy coi như bạn đang vay nợ họ, bạn có nghĩa vụ phải hoàn trả lại khoản vay đó đi. Nói đùa thôi, chứ bố mẹ nào chả sống vì con cái, bạn vui vẻ họ cũng vui vẻ, bạn là cuộc sống của họ. Thế nên đừng quá nặng nề vấn đề này, bạn còn cả đời phía trước để trả công ơn của bố mẹ và quan trọng hơn là, họ không mong chờ bạn báo đáp đâu, bạn trưởng thành, thành đạt là họ vui rồi, đó là thành quả họ mong đợi Wink. Bô mẹ chúng ta tuyệt vời lắm.

Upcoming: Part 2 – Trải nghiệm và bài học thi tuyển vào Cơ Quan Nhà Nước (CIC)
Admin
Admin
Admin
Admin

https://dhnongnghiep.forumvi.com